Forums » News and Announcements

แชร์ประสบการณ์ ‘ล้างพอร์ต Forex

July 28, 2021 8:31 AM EDT

เจ็บจนพอเกินที่ใจมันจะทนไหว พอแล้วที่เราต้องทนกับความเสียใจ T T เศรษฐกิจบ้านเมืองย่ำแย่ขนาดนี้ ลงทุน Forex ยังมาล้างพอร์ตแล้วล้างพอร์ตอีก มันเกินจะรับไหวแล้วนะ จนมีเทรดเดอร์ท่านหนึ่งออกมาระบายประสบการณ์ของตัวเองในกลุ่ม “เทรด Forex ไปด้วย ทำงานประจำไปด้วย..รวยมากมาย” พร้อมขอคำแนะนำว่าเอาไงต่อดี? วันนี้เราจะขออนุญาตนำเรื่องนี้มาให้ทุกคนได้ดูกันTo get more news about ล้างพอร์ต Forex, you can visit wikifx.com official website.
      เทรดเดอร์ท่านนี้ออกมาแชร์ว่า ไม่มีแรงทำอะไรเลยคับ บอกกับตัวเองว่าจะ MM (การบริหารเงินทุน) แต่กลับใช้อารมณ์ในการเทรด หวังกำไรสูงตลอด ตั้งแต่เทรดมาพอร์ตแตก 2 รอบ รอบแรก 1,500 บาท รอบสอง 1,100 บาท ไปไม่เป็นเลยครับตอนนี้ กะจะนำข้อเสียตัวเองจากพอร์ตแตกรอบแรกแต่พอมาใช้ในรอบสองแต่กลับทำไม่ได้ ไม่อยากทำอะไรเลย #ผมอยากทราบว่าควรจะทำอะไรยังไงต่อหลังจากนี้ครับ
    #ช่วยแชร์ไอเดียและประสบการณ์ให้ผมหน่อยครับ กะจะไม่ Over Trade แต่หักห้ามใจตัวเองไม่ได้ครับ
      อย่างที่รู้กันเนอะว่าสำหรับเทรดเดอร์หน้าใหม่เข้ามาในตลาด Forex ถ้าไม่มีความรู้และการจัดการที่ดีพอ เสี่ยงต่อการล้างพอร์ตซะง่าย ๆ เลย จะเงินมากเงินน้อยก็หมดกระเป๋าได้ ซึ่งเงินนั้นอาจเป็นก้อนสุดท้ายในบัญชีแล้วก็ได้นะ น่าเห็นใจมาก ๆ ทางด้านสมาชิกในกลุ่มนี้ จึงออกมาคอมเมนท์แนะนำเจ้าของโพสต์กันอย่างล้มหลามเลย เราขอคัดมา 10 ความเห็นคุณภาพที่เทรดเดอร์ควรฟังไว้
      1. เปลี่ยนวิธีคิด เปลี่ยนเป้าหมาย ถ้าทำแบบเก่าแล้วผลลัพธ์เหมือนเดิม ให้เปลี่ยน จากที่ตั้งเป้าหมายเพื่อให้ได้เงินก้อนโตแบบรวดเร็ว ให้ลองเปลี่ยนมาคิดว่า ทำยังไงให้ได้กำไร 3% ต่อเดือนและรักษากำไรได้
      พอทำได้ มีแผนจะเพิ่มลอตหรือเงินทุนอย่างไรก็วางแผนอีกที
      2. “ลองเปลี่ยนเป็นปั้นพอร์ตดูค่ะ เราเริ่มปั้นจาก 15$ เปิดไม้แค่ที่มั่นใจวันละ 2 -3 ไม้ ไม้นึงจบ แล้วค่อยเปิดใหม่ คือครั้งละไม้นะคะ จะได้ไม่ Over Trade พอพอร์ตเราโตขึ้นแล้วเราจะเริ่มมีวินัยขึ้น กล้าที่จะคัทเมื่อผิดทาง และแม่นขึ้นด้วยค่ะ”
      3. “เลิก Over Trade ครับ วินัยสำคัญกว่าเทคนิค การวิเคราะห์กราฟ มาก ๆ ไม่มีวินัยอยู่ในตลาดนี้ไม่ได้ครับ”
      4. “ขออนุญาตแนะนำคับผมว่าออกล็อตหนักไปครับ เวลาผิดทางจะหาทางแก้ลำบาก และควรเล่นตามเทรนครับ”
      5. “เกมการเงินครับ หยุดเทรด หาความรู้ให้มากกว่านี้ครับ พื้นฐานต้องมาก่อนอินดิเคเตอร์ นะครับ”
      6. “แนะนำสิ่งแรกที่ต้องทำ หนึ่งคือเลือกเทรดสกุลเงินเดียวครับ สองเทรดตามระบบคือเอาอารมณ์ออก จะเสียจะได้ก็เอาอารมณ์ออก สาม SL และ TP ต้องมีครับ”
      7. “สู้ ๆ ครับ ช่วงแรกของการเทรดก็เป็นแบบนี้ครับ คิดเสมอว่าต้องรักษาเงินทุนให้ได้ ถ้าทำได้แล้ววิธีการทำกำไรไม่ใช่เรื่องยากครับ”
      8. “บริหารความเสี่ยง = บริหารความโลภ เครื่องมือดีขนาดไหน ตลาดดี เทรนดีขนาดไหน ถ้าอารมณ์ไม่ดี ไม่นิ่ง ก็จบคับ ใจเย็นๆ ความใจเย็นเป็นอาหารของความสำเร็จคับ สู้ ๆ ทำได้”
      9. นอนตั้งสติแล้วค่อย move on ครับ ล้มแล้วต้องลุกได้ อย่ายอมแพ้ค่อย ๆ เรียนรู้ไป ทุนน้อยก็เรียนรู้พอร์ตเดโม่
      10. “กรุงโรม ไม่ได้สร้างเสร็จ ในวันเดียวครับ สู้ ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็แตก อย่าไปคิดมาก เริ่มใหม่ ๆ ก็มือใหม่หัดขับครับ”